Home / TIN TỨC / TIN BẤT ĐỘNG SẢN / Đính chính sổ đỏ khi xảy ra sai sót

Đính chính sổ đỏ khi xảy ra sai sót

Thông tin mua bán nhà đất – Khi phát sinh trường hợp diện tích đất trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ít hơn hoặc nhiều hơn diện tích đất đang quản lý sử dụng trên thực tế, người dân cần phải làm gì để đảm bảo quyền lợi ích hợp pháp của mình? Luật sư Nguyễn Văn Tuấn (Cty Luật TGS Law, Đoàn Luật sư Hà Nội) tư vấn về việc phải làm thủ tục gì và làm như thế nào để thông tin trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đúng với diện tích đất thực tế.


Ảnh minh họa

  Theo quy định tại Điều 98 Luật Đất đai năm 2013 “Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”, khoản 5 nêu rõ: “Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có”.

Điều này cũng quy định, trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 của Luật Đất đai.

Người dân cần phải làm đơn đề nghị Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất thực hiện hoặc chỉ định đơn vị đo đạc địa chính, tiến hành đo đạc lại diện tích thực tế các thửa đất đó để xác định số liệu thực tế có sự chênh lệch so với số liệu trên Giấy chứng nhận đã cấp. Nếu sau khi đo đạc xác định đúng là có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên Giấy chứng nhận đã cấp, mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và có xác nhận của UBND cấp xã về việc không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề, thì người dân có thể đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận với diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế.

Hiện nay đối với thủ tục này thì theo quy định tại khoản 3, Điều 10 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định đối với hồ sơ địa chính thì hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp bạn cần chuẩn bị các loại giấy tờ như sau: Đơn đề nghị đính chính; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp (bản chính). Ngoài ra, người đề nghị nên chuẩn bị thêm giấy tờ sau: Chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu gia đình. Giấy tờ chứng minh có sự thay đổi số liệu thực tế của UBND cấp xã nơi có đất.

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

Kiểm tra

Cao tốc mở rộng – tạo đà phát triển các khu vực kinh tế trọng điểm

Thông tin mua bán nhà đất – Hàng loạt công trình giao thông trọng điểm: ...